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Upatikanaji wa umeme wa Julius Nyerere ni sawa na 
ongezeko la asilimia 136 zaidi ya uwezo wa sasa wa 
megwati 1,694.55 kwenye gridi ya Taifa.  Mradi huu wa 
bwawa la Julius Nyerere ni mkubwa Afrika mashariki
na wa 4 kwa ukubwa barani Afrika.

Kukamilika kwa mradi huu mkubwa kutapelekea
kuwa na umeme wa gharama nafuu, uhakika na vilevile 
kuchangia katika pato la Taifa. Mradi wa Julius Nyerere - 
JNHPP umeajiri wafanyakazi zaidi ya 11060, asilimia 90 
ikiwa ni watanzania na asilimia 10 wakiwa ni wageni.

Serikali kupitia TANESCO inaendelea na utekelezaji wa 
mradi huu mkubwa na wa kimkakati wa kufua umeme kwa 
maji wa bwawa la Julius Nyerere utakaozalisha Megawati 
2115 za umeme.

Mradi wa Bwawa la Kufua umeme la Julius Nyerere
(JULIUS NYERERE HYDRO POWER PROJECT) ulianza 15 
Disemba 2018 baada ya kusainiwa mkataba. Kazi rasmi za 
ujenzi zilianza 14 Juni 2019, na mpaka sasa kazi inaendelea.
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Tuta Kuu yaani (Main Dam) la kuhifadhi maji ya bwawa la 
Julius Nyerere imefikia asilimia 69.24, Tuta linajengwa kwa 
sehemu tatu yani upande wa kushoto, kulia na kati. Tuta 
lote lina jumla ya urefu wa mita 1025 na kimo cha mita 190 
kutoka usawa wa bahari. Kukamilika kwa ujenzi wa tuta hili 
na miundombinu wezeshi kutapelekea kuanza kwa zoezi la 
kujaza maji kwenye Bwawa la Nyerere.
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UJENZI WA MRADI HUU UNA SEHEMU KUU NANE

1. TUTA KUU
(MAIN DAM)



Tuta Kuu yaani (Main Dam) la kuhifadhi maji ya bwawa la 
Julius Nyerere imefikia asilimia 69.24, Tuta linajengwa kwa 
sehemu tatu yani upande wa kushoto, kulia na kati. Tuta 
lote lina jumla ya urefu wa mita 1,025 na kimo cha mita 190 
kutoka usawa wa bahari. Kukamilika kwa ujenzi wa tuta hili 
na miundombinu wezeshi kutapelekea kuanza kwa zoezi la 
kujaza maji kwenye Bwawa la Nyerere.
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Mahandaki ya kupitisha maji ni eneo lingine ambalo lipo 
katika utekelezaji wa mradi ni njia kuu tatu za mahandaki 
ya kupitishia maji ya kuendeshea mitambo, (Power Water 
ways). Utekelezaji wa eneo hili umefikia asilimia 80.72.
 
Mahandaki haya matatu, ndipo ambapo maji kutoka 
kwenye bwawa yatakapopita kwenda kwenye mashine 9 za 
kuzalisha umeme. Eneo hili inaenda sambamba na ujenzi 
wa matanki matatu (Surge Tanks), ambapo mpaka sasa 
matanki haya ambayo ni kwa ajili ya upumuaji wa mahan-
daki wakati wa uzalishaji umeme yameshakamilika kwa 
kiasi kikubwa.

2. MAHANDAKI YA
    KUPITISHA MAJI

(POWER WATER WAYS)



Power House ni jengo la mitambo, ambapo hapa itasimikwa 
mitambo 9 yenye uwezo wa kufua umeme wa megawati 235 
kila mmoja. Kazi za ujenzi pamoja na usimikaji wa mitambo 
zinaendelea. Na limefikia asilimia 47.85.
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3. JENGO LA MITAMBO
(POWER HOUSES)

Kituo cha kusafirisha umeme ni kituo cha kupokea na kusafirisha 
umeme wa Kilovoti 400 kutoka kwenye mashine umba (transformer) 27 
zilizopo kwenye jengo la mitambo (Power House). Eneo hilo umeme 
unaozalishwa na mitambo ya JNHPP utapokelewa na kusafirishwa 
kupitia njia mbili za msongo wa kilovoti 400 kuelekea Chalinze na 
kuunganishwa kwenye gridi ya Taifa. Ujenzi katika eneo hili upo katika 
hatua nzuri, kwani tayari umekwisha kamilika kwa asilimia 84.74.

4. KITUO CHA KUSAFIRISHA UMEME
(SWITCH YARD)



47.47%
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Bwawa la Nyerere, lina kingo nne za kuzuia 
maji (Saddle Dams), zenye urefu wa kilometa 
17.4, ambapo kazi ya kingo hizo ni kuzuia maji
yasitoroke kwenye maeneo ya bwawa yenye 
mabonde hivyo kuhifadhi maji kwa ajili ya uzal-
ishaji wa umeme. Utekelezaji wake umefikia 
asilimia 47.47.

Utekelezaji wa ujenzi wa Bwawa la Nyerere unaenda 
sambamba na ujenzi wa miundombinu ya kudumu 
ikiwemo daraja kubwa na la kisasa litakalo
rahisisha usafirishaji wa vifaa vyote vya ujenzikwenda 
kwenye mradi lakini pia ndio daraja litakalotumika 
kuunganisha mikoa ya kusini na pwani kupitia kijiji 
cha Nyamwage kata ya muhoro Rufiji. Daraja hili 
linauweza wa kubeba hadi tani 250 za mizigo na 
ujenzi umefikia asilimia 94.5.

6. DARAJA LA KUDUMU
(PERMANENT BRIDGE)

94.5%

5. KINGO ZA KUZUIA MAJI
(SADDLE DAM)
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Ujenzi wa Makazi ya Kudumu kwa ajili ya
wafanyakazi wa mradi wa Bwawa la Nyerere 
umefikia asilimia 71.01. Nyumba nyingi
zimekamilika na nyingine zinaendele
 kukamilika.

7. NYUMBA ZA KUDUMU
(PERMANENT HOUSES)

71.01%

Ujenzi wa barabara za kudumu zenye urefu wa 
kilomita 26 za kiwango cha lami unaendelea. Barabara 
hizi zitayaunganisha meneo yote yenye miundombinu 
ya kudumu na pia baadhi yake zitatumika kama 
sehemu ya barabara kuu ya kuunganisha mkoa wa 
Pwani na mikoa ya Kusini kupitia Nyamwage kata ya 
muhoro Rufiji. Kazi katika eneo hili zinaendelea.

8. BARABARA ZA
KUDUMU
(PERMANENT ROADS)



MAMBO MUHIMU KUTAMBUA
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Umeme unaozalishwa Julius Nyerere unaingizwa kwenye gridi ya Taifa ili kuwafikia 
watumiaji, tayari ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme ya kilovoti 400 na kituo cha 
kupoza umeme cha Chalinze (Chalinze substation) umeshaanza, hadi sasa ujenzi wa 
njia ya kusafirisha umeme umefikia asilimia 48.01

• Ikumbukwe kuwa vijiji hivyo vimekuwa vikikumbwa na mafuriko makubwa kipindi 
cha mvua kuanzia miaka ya 1974 kutokana na mto rufiji kupokea maji mengi kutoka 
vyanzo vya mto Ruegu, Kilombero na Ruaha Mkuu03

02Utekelezaji wa mradi wa Julius Nyerere umeambatana na faida za kimazingira
zitakazo saidia kupunguza athari za mafuriko kwa wananchi wanaoishi kwenye vijiji 
vya mto rufiji kutokana na bwawa kuhifadhi maji.
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Serikali ya Awamu ya sita imedhamiria kukamilisha mradi huu katika ubora  na kuhakikisha 
ndoto ya Taifa inatimia, Hadi sasa tayari Serikali imemlipa mkandarasi takribani Trilioni 3.9 kwa 
wakati ambayo ni sawa na asilimia 60 ya malipo yote ya kimkataba, na gharama ya mradi hadi 

kukamilika itakuwa ni Trilion 6.55.

MWISHO
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